plus
Em là cán bộ hưởng lương nhà nước, em được cử đi đào tạo sĩ quan dự bị 3 tháng, trong 3 tháng đấy em có được hỗ trợ tiền cho gia đình là 160.000 đồng/ngày hay không. Em thì chưa qua bộ đội nên ở huyện bảo là không được hưởng chế độ trợ cấp gia đình mà chỉ được hưởng 01 tháng lương của Thiếu úy, như vậy có đúng không?.
plus
Tôi nhập ngũ tháng 9/2011, tháng 7/2016 tốt nghiệp ra trường được phong quân hàm Thiếu úy và được chuyển công tác về đơn vị. Tính đến nay, tôi công tác ở đơn vị được 4 năm 7 tháng. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn tôi muốn xin xuất ngũ. Vậy xin hỏi, để xuất ngũ tôi phải làm những thủ tục gì. Chế độ, chính sách được hưởng khi xuất ngũ ra sao và chi phí đền bù đào tạo như thế nào.
plus
Bà Nguyễn Thị Xuân ở Bình Thuận có chồng là sĩ quan quân đội, đã nghỉ hưu và chết năm 1984 mà không được hưởng tiền tuất, Bà Xuân được hội đồng giám định y khoa tỉnh Bình Thuận xác định tỷ lệ mất sức 61%. Hỏi: Việc quy định thân nhân được hưởng tiền tuất hàng tháng đối với những người không có sức lao động quy định tại Điều 48 Nghị định số 161/NĐ-CP ngày 30/10/1964 của Hội đồng Chính phủ thì tỷ lệ mất sức bao nhiêu % mới được hưởng chế độ tuất.
plus
Tôi là quân nhân chuyên nghiệp, làm nhiệm vụ thi công công trình đường ngầm; đơn vị đóng quân tại địa bàn miền núi đặc biệt khó khăn. Tôi đã kết hôn được 02 năm chưa có con lần nào, hiện đang điều trị tại Trung tâm hỗ trợ sinh sản, Bệnh viện Bưu điện, được chỉ định sử dụng phương pháp IVF - Thụ tinh trong ống nghiệm. Vậy tôi có nằm trong đối tượng được hưởng chế độ hỗ trợ hiếm muộn không?
plus
Luật Dân quân tự vệ và Nghị định của Chính phủ có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2020 và 15/8/2020, nhưng đến nay tỉnh An Giang chưa thực hiện. Vậy, Tôi xin hỏi chế độ của lực lượng Dân quân thường trực có được truy lĩnh theo thời gian trên hay không.
plus
Tôi nhập ngũ tháng 02/1998, xuất ngũ tháng 4/2001, cấp bậc Thiếu úy. Tôi có đăng ký dự bị động viên hạng 1 tại Ban Chỉ huy quân sự Quận 12, Thành phố Hồ Chí Minh. Đến nay tôi chưa sắp xếp vào đơn vị dự bị động viên. Trong thời gian qua, tôi vẫn được lĩnh phụ cấp sĩ quan dự bị động viên. Lần cuối tôi được nhận là ngày 20/6/2020. Ngày 19/9/2020 tôi có tham gia sinh hoạt ở Ban Chỉ huy Quân sự thì được thông báo cuối năm lĩnh một lần. Hôm nay ngày 26/12/2020, tôi ra Ban Chỉ huy quân sự thì được thông báo: "Sĩ quan dự bị đăng ký quản lý chưa xếp nên không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp tránh nhiệm", như vậy có đúng không?
plus
Em năm nay 25 tuổi, đang là sĩ quan Quân đội. Hiện tại em có nguyện vọng xin phục viên do không cảm thấy phù hợp với môi trường Quân đội. Em muốn hỏi, nếu như được giải quyết thì em sẽ bồi thường chi phí đào tạo là bao nhiêu?
plus
Bố tôi tên là Ngô Văn Minh sinh năm 1950, quê ở Vĩnh Bảo, Hải Phòng, nhập ngũ tháng 8 năm 1969 và xuất ngũ năm 1976. Bố con đã từng làm chế độ thương binh mấy năm trước đây. Do mất một số giấy tờ nên bố tôi đã phải xin làm lại. Tới khi làm được đầy đủ giấy tờ nộp trên cấp huyện thì cấp huyện có nói là bố tôi bên quân đội nên phải sang huyện đội lúc bấy giờ để nộp hồ sơ. Khi sang huyện đội thì lại được giải thích là nếu làm hồ sơ trước năm 2005 thì có chỉ tiêu, còn giờ thì không có. Vậy tôi xin hỏi hiện giờ còn có chỉ tiêu dành cho bố tôi không ạ?
plus
Bố tôi có thời gian hơn 3 năm làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia (02/1983 - 10/1986). Sau khi xuất ngũ, bố tôi làm tự do, đến năm 2008 thì vào làm việc tại cơ quan có đóng bảo hiểm xã hội đến nay. Năm 2018, bố tôi có nhận được tiền trợ cấp của Quyết định 62, số tiền trợ cấp là 4.100.000 VNĐ. Hiện tại, bố tôi muốn cộng dồn số năm đi quân đội vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ hưu thì bên quân sự huyện có trả lời: Phải làm đơn tới cơ quan đang làm việc, đơn tới bảo hiểm xã hội, xác nhận hoàn trả số tiền trên để lấy thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cam kết không hưởng Quyết định 62 nữa, để bên bảo hiểm xã hội ký và đóng dấu vào thì họ mới tiến hành giải quyết. Bố tôi thực hiện như hướng dẫn trên của quân sự huyện thì bên bảo hiểm xã hội trả lời là: Họ không xác nhận việc này, chỉ cần hoàn trả số tiền trên là được. Quay lại bên quân sự huyện họ bảo vẫn phải có xác nhận của bảo hiểm xã hội để họ trình lên cấp trên giải quyết. Bố tôi đã đi lại rất nhiều lần, tôi cũng tìm hiểu các thông tin qua đài, báo, mạng nhưng không có văn bản hay hướng dẫn nào về việc này. Rất mong chính sách quân đội xem xét và hướng dẫn giải quyết vấn đề cho bố tôi.
plus
Tôi nhập ngũ tháng 3/2007 tới tháng 12/2010 thì xuất ngũ. Khi xuất ngũ tôi có hưởng trợ cấp một lần. Số thời gian công tác khi nhập ngũ của tôi là 3 năm 10 tháng. Sau khi xuất ngũ, từ năm 2015 đến nay tôi có công tác tại một cơ quan và có đóng bảo hiểm xã hội. Tôi xin hỏi: Trường hợp của tôi có thể cộng nối bảo hiểm 3 năm 10 tháng tại ngũ kia vào bảo hiểm hiện tại không? Vì năm 2007 Luật bảo hiểm xã hội mới hiện hành, khi xuất ngũ tôi cũng không được hướng dẫn là nhận trợ cấp hay lấy thời gian đóng bảo hiểm xã hội.
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
3366/HD-CS 29/12/2020 Hướng dẫn công tác chính sách năm 2021
169-CT/QUTW 29/12/2020 Về việc tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác chính sách đối với Quân đội và hậu phương quân đội giai đoạn 2021 - 2025
3249/KH-CS 17/12/2020 Kế hoạch công tác chính sách năm 2021
2016/CS-NC 11/08/2020 Hướng dẫn một số nội dung về thực hiện chính sách đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân và viên chức quốc phòng công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định tại Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 08/10/2019 của Chính phủ
1044/HD-CT 29/05/2020 Tổng kết thực hiện Chỉ thị số 368-CT/QUTW ngày 12/6/2016 của Thường vụ Quân uỷ Trung ương về việc tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác chính sách đối với Quân đội và hậu phương quân đội giai đoạn 2016 - 2020
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
136/2020/TT-BQP 29/10/2020 Hướng dẫn về hồ sơ, quy trình, trách nhiệm giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội trong Bộ Quốc phòng
79/2020/NĐ-CP 08/07/2020 Quy định chế độ, chính sách trong xây dựng, huy động lực lượng dự bị động viên
08/2020/TT-BQP 17/01/2020 Quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành Điều 13 và Điều 16 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam về hạn tuổi của sĩ quan giữ chức vụ chỉ huy, quản lý; kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của sĩ quan; phong quân hàm học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ
76/2019/NĐ-CP 08/10/2019 Về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn
106/2019/TT-BQP 24/07/2019 Hướng dẫn điều chỉnh trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc

Đi tìm đồng đội - Số 169

09/04/2021 16:39


THỐNG KÊ TRUY CẬP

SỐ LƯỢT TRUY CẬP HIỆN TẠI: 74

TỔNG SỐ LƯỢT TRUY CẬP: 4995099