plus
Bố em nhập ngũ ngày 23/8/1976, xuất ngũ năm 1981. Quá trình công tác trong Quân đội ở các đơn vị: Đoàn 206/BTL Tăng - Thiết giáp; Trường Hạ sĩ quan Quân khu 4; Trung đoàn 175; khung huấn luyện Sư đoàn 441 thuộc địa bàn tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh. Quá trình công tác của Bố em như vậy có được hưởng chế độ gì không? Vào Cựu chiến không được hưởng bảo hiểm y tế vì không tham gia chiến đấu, như vậy có đúng không?
plus
Tôi sinh năm 1968, nhập ngũ tháng 11/1994 (là công nhân viên). Tháng 12/2012 chuyển QNCN. Theo quyết định tháng 7/2017 nghỉ chờ hưu, tháng 4/2018 nhận sổ. Hiện mức lương 5.40. Vậy, khi nghỉ hưu tính chế độ bình quân 5 năm cuối hay 15 năm?
plus
Bố cháu là quân nhân công tác ở Sư đoàn 344, đã làm chế độ một lần nhưng chưa được giải quyết, do Sư đoàn 344 đã giải thể. Đề nghị hướng dẫn hỏi Sư đoàn 344 để làm chế độ?
plus
Cho cháu hỏi có cách nào liên hệ với người có thể xác minh hoặc quản lý phần mộ của liệt sĩ Lâm Văn Cần; sinh năm 1944; nguyên quán: Đại An - Nam Thắng - Nam Ninh - Nam Hà; nhập ngũ tháng 12/1967; đi B tháng 3/1968; đơn vị khi hy sinh: c3/d1/e24; cấp bậc: Chuẩn úy; chức vụ: Trung đội trưởng; hy sinh ngày: 29/4/1970; trường hợp hy sinh: Chiến đấu; nơi an táng ban đầu: (11-37) Mường Lầy, mộ số 03; họ tên cha: Lâm Văn Lực; thân nhân khác: Anh Lâm Văn Hiệp.
plus
Liệt sĩ Từ Công Sổ là chú ruột của vợ tôi. Tôi đã nhiều lần tìm kiếm thông tin tại Sở LĐTBXH tỉnh nhưng chưa có thông tin phần mộ của liệt sĩ. Nay tôi muốn biết đơn vị cụ thể của liệt sĩ trước khi hy sinh và nghĩa trang đơn vị ở địa bàn nào? Tôi cần biết lấy mẫu phẩm nào ở người thân của liệt sĩ và gửi lưu trữ ở đâu để sau này có cơ sở cho việc xét nghiệm ADN để xác định danh tính của liệt sĩ, vì hiện nay liệt sĩ chỉ còn 2 người anh ruột đã trên 86 tuổi, sức khỏe yếu?
plus
Một liệt sĩ hy sinh năm 1969 tại chiến trường Miền nam cũng đã có vợ con, nhưng đến năm 2012, hai người cháu ruột của liệt sĩ đã tìm được phần mộ của liệt sĩ (Có xác định ADN mà mẫu đối chứng là chị gái của liệt sĩ năm nay đã 95 tuổi), vợ và con liệt sĩ chưa một lần thăm viếng liệt sỹ, trong khi hai người cháu thì năm nào cũng thăm viếng. Vậy xin cho biết hai người cháu tìm thấy phần mộ liệt sĩ có được quyền thăm viếng và đón liệt sĩ về quê hay không?
plus
Bố tôi là sĩ quan Quân đội không phải là chuyên nghiệp, năm nay ông 52 tuổi, do chính sách tinh giản biên chế của Bộ Quốc phòng nên ông được nghỉ hưu ở tuổi 51, lúc đó quân hàm là thượng tá. Theo tôi và gia đình được biết thì ông sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng và chế độ trợ cấp một lần theo Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 21/2009/NĐ-CP của Chính phủ; Khoản 3 Mục 1 Chương 2 Thông tư liên tịch số 36/2009 và Điểm b Khoản 1 Điều 37 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam. Nhưng đến thời điểm hiện tại, mặc dù đã nghỉ hưu được hơn 1 năm (1/4/2015) và đã nhận sổ hưu nhưng bố tôi chưa được hưởng bất cứ gì về chế độ trợ cấp 1 lần, mặc dù đồng đội của bố tôi đã được hưởng. Bố tôi đã gửi kiến nghị đến nơi mình công tác nhưng chưa được cho ý kiến cụ thể bằng văn bản. Xin Cục Chính sách hãy tư vấn cho tôi?
plus
Tôi là sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam đã nghỉ hưu. Đơn vị tôi (Ban Công binh/Phòng Tham mưu/Bộ CHQS tỉnh Cao Bằng) có đồng chí Lưu Ngọc Định, cấp bậc Thiếu tá, nhập ngũ tháng 12/1972, năm 1997 trong chuyến công tác thu gom mìn (đồng chí Định chỉ huy) tại huyện biên giới Hạ Lang tỉnh Cao Bằng, xe chở mìn bị lao xuống vực, đồng chí Định hy sinh. Tuy nhiên, thời gian đó đơn vị chủ quản là Bộ CHQS tỉnh Cao Bằng giải quyết chế độ, chính sách cho đồng chí Định chưa thỏa đáng. Đó là không công nhận liệt sĩ đối với đồng chí Định; không thanh toán chế độ bảo hiểm xã hội một lần. Vậy, tôi muốn đề nghị Cục Chính sách xét lại chế độ, chính sách cho đồng chí Lưu Ngọc Định để cá nhân và gia đình đồng chí Định không bị thiệt thòi?
plus
Tôi nhập ngũ tháng 3/1987, sau khi huấn luyện được biên chế về d11/e186/f312 tham gia chiến đấu tại Mặt trận Vị Xuyên từ tháng 8/1987 đến tháng 3/1988. Nay tôi làm chế độ theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ từ tháng 5/2014 đến nay vẫn chưa được hưởng chế độ, tôi lên hỏi quận Cầu Giấy thì cán bộ chính sách giải thích rằng đơn vị tôi không tham gia chiến đấu nên không được hưởng chính sách…?
plus
Tôi sinh năm 1958, nhập ngũ năm 1975 đến năm 1981 phục viên. Năm 1982 vào Miền nam sinh sống. Đến năm 2005 xin được việc làm ở Công ty trách nhiệm hữu hạn Hàn Quốc đến nay đã được 11 năm. Đến năm 2018 hết tuổi lao động. Nếu tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội mới được 13 năm. Do đó, tôi muốn cộng thời gian trong Quân đội để nghỉ hưu, nhưng quyết định phục viên đã bị thất lạc, đã liên hệ với đơn vị cũ và được trả lời, chỉ xác nhận thời gian phục vụ trong Quân đội chứ không cấp lại quyết định phục viên. Tôi xin hỏi, đơn vị cũ làm như vậy đúng hay sai?
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
3366/HD-CS 29/12/2020 Hướng dẫn công tác chính sách năm 2021
169-CT/QUTW 29/12/2020 Về việc tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác chính sách đối với Quân đội và hậu phương quân đội giai đoạn 2021 - 2025
3249/KH-CS 17/12/2020 Kế hoạch công tác chính sách năm 2021
2016/CS-NC 11/08/2020 Hướng dẫn một số nội dung về thực hiện chính sách đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công chức quốc phòng, công nhân và viên chức quốc phòng công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định tại Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 08/10/2019 của Chính phủ
1044/HD-CT 29/05/2020 Tổng kết thực hiện Chỉ thị số 368-CT/QUTW ngày 12/6/2016 của Thường vụ Quân uỷ Trung ương về việc tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo công tác chính sách đối với Quân đội và hậu phương quân đội giai đoạn 2016 - 2020
Số/ký hiệu Ngày ban hành Trích yếu
75/2021/NĐ-CP 24/07/2021 Quy định mức hưởng trợ cấp, phụ cấp và các chế độ ưu đãi người có công với cách mạng
861/QĐ-TTg 04/06/2021 Phê duyệt danh sách các xã khu vực III, khu vục II, khu vực I thuộc vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 - 2025
136/2020/TT-BQP 29/10/2020 Hướng dẫn về hồ sơ, quy trình, trách nhiệm giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội trong Bộ Quốc phòng
79/2020/NĐ-CP 08/07/2020 Quy định chế độ, chính sách trong xây dựng, huy động lực lượng dự bị động viên
08/2020/TT-BQP 17/01/2020 Quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành Điều 13 và Điều 16 Luật Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam về hạn tuổi của sĩ quan giữ chức vụ chỉ huy, quản lý; kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của sĩ quan; phong quân hàm học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan tại ngũ

Đi tìm đồng đội - Số 188

11/10/2021 17:24


THỐNG KÊ TRUY CẬP

SỐ LƯỢT TRUY CẬP HIỆN TẠI: 216

TỔNG SỐ LƯỢT TRUY CẬP: 6360838